Close sidebar
Tìm kiếm

Đăng nhập / Đăng ký

Mua sắm hoàn tiền!

Ngày 20/11 là ngày gì? Nên tặng gì ngày nhà giáo Việt Nam?

Blog thường review, chia sẻ những kiến thức làm đẹp , trang điểm cho các nàng. Tuy nhiên, hôm nay là ngày 20/11 – ngày của nhà giáo, đặc biệt là các cô giáo. Vậy hôm nay chúng ta hãy tìm hiểu rõ hơn ngày 20/11 là ngày gì và bạn nên tăng gì cho cô và thầy trong ngày nhà giáo? Bạn sẽ được giải đáp trong bài viết này và hãy chuẩn bị quà tri ân nhé.

Ngày 20/11 là ngày gì?

Nước Hoa Nữ Desinedance Thơm Lâu Cuốn Hút, Nước Hoa Nữ 2021

Dường như mỗi chúng ta ai cũng biết được ngày 20/11 là ngày gì. Đây chính là ngày để các thế hệ học trò bày tỏ lòng tri ân của mình đối với các thầy cô và cũng là ngày dành cho cả những người hoạt động trong ngành giáo dục.

→ Tại sao 20/11 lại là ngày Nhà giáo?

Chắc hẳn bạn đã từng có ít nhất một lần thắc mắc không biết tại sao 20//11 lại là ngày nhà giáo đúng không? Dưới đây sẽ là câu trả lời giải đáp những thông tin về ngày 20/11 dành cho bạn, nên xem nhé:

• Vào 7/1946: Tại Paris (Pháp) một tổ chức Quốc tế các Nhà giáo được ra đời và có tên là FISE (Liên Hiệp Quốc Tế các công đoạn giáo dục).
  • Năm 1949, đã diễn ra hội nghị Liên hiệp quốc tế công đoàn giáo dục tại Ba Lan để lập ra bản Hiến chương các Nhà giáo. Trong bản Hiến chương có 15 chương, bao gồm nội dung chính là chống lại nền giáo dục tư sản phong kiến, cùng nhau xây dựng một nền giáo dục mới đề cao nhiệm vụ bảo vệ quyền lợi của nghề Nhà giáo và đề cao vị trí của nghề dạy trong sự phát triển của đất nước.
  • 7/1953: Công đoàn giáo dục Việt Nam đã được gia nhập vào tổ chức FISE.
  • 8/1954: Bản Hiến chương các nhà giáo đã được nhất trí thông qua bởi tổ chức công đoàn các nhà giáo tiến bộ và cách mạng thế giới.
  • Vào năm 1958, tại thủ đô Vác – xa – va của Ba Lan đã diễn ra hội nghị Nhà giáo lần thứ 2 và quyết định lấy ngày 20/11 làm ngày Hiến chương các nhà giáo.
  • Tại Việt Nam, ngày Quốc tế Hiến chương các nhà giáo lần thứ nhất được tổ chức tại miền Bắc (20/11/1958) và được tổ chức khắp cả nước vào ngày 20/11/1982.

10 món quà tặng thầy cô nhân ngày 20/11

Với mỗi bạn sẽ có những cách thể hiện tình cảm của mình với thầy cô khác nhau, có thể là đóa hoa, tấm thiệp viết lời chúc hoặc là một món quà nhỏ xinh,… dưới đây sẽ là 10 gợi ý về món quà bạn có thể dành tặng cho thầy cô của mình nhé:

#1 Hoa

Đây được xem là món quà được nhiều bạn lựa chọn để dành tặng cho thầy cô của mình nhất, đặc biệt là các em còn đang là học sinh vì nó vừa đơn giản, vừa không phải mất nhiều thời gian nhưng vẫn mang được ý nghĩa.

Bạn có thể ghé vào shop hoa tươi nào đó chọn một bó hoa đẹp nhất và mang đến tặng cho thầy cô giáo của mình cùng câu chúc thật hay. Khi lựa chọn hoa bạn cần chú ý nên chọn hoa hồng có màu sáng như đỏ hoặc vàng, tránh những màu hoa tối.

#2 Áo dài

Sẽ là món quà thật ý nghĩa và thiết thực cho cô giáo của mình mà bạn có thể lựa chọn. Với món quà này cô có thể thường xuyên mang bên mình để đến trường tiếp tục sự nghiệp trồng người. Nếu bạn biết được màu sắc và kiểu dáng áo dài mà cô yêu thích lại càng tuyệt hơn. Tặng áo dài sẽ là gợi ý lý tưởng dành cho những bạn đã ra trường và đi làm.

Nước hoa: Nếu bạn còn đang thắc mắc không biết nên tặng gì thì có thể lựa chọn nước hoa nhé, đây được xem là món quà vừa sang trọng vừa mang ý nghĩa đặc biệt. Bạn hãy lựa chọn mùi hương theo độ tuổi của thầy cô của mình để món quà được trọn vẹn nhất.

#3 Combo Maybelline Fit Me

Nếu cô giáo của bạn còn trẻ thì món quà này sẽ cực kỳ thích hợp đấy. Vừa giúp cô có thể làm đẹp cho mình vừa thay cho lời chúc mong cô luôn trẻ đẹp của bạn. Bạn có thể mua món quà này theo link mà blog chia sẻ nhé.

Tham khảo: Review combo Maybelline Fit Me thần thánh

#4 Son môi Maybelline

Lại là một gợi ý tuyệt vời nữa dành cho bạn khi muốn tặng quà cho cô giáo của mình. Son môi Maybelline vừa chất lượng vừa có thiết kế sang trọng sẽ thay bạn nói lên lời yêu thương với cô.

#5 Sữa rửa mặt

Món quà này thực sự thích hợp với những bạn có thầy cô còn trẻ, còn những bạn có thầy cô ở tuổi trung niên thì nên xem xét lại nhé. Bạn hãy chọn loại sữa rửa mặt có thương hiệu uy tín nhé.

Đọc ngay: Tổng hợp 15 sữa rửa mặt trị mụn tốt nhất hiện nay

#6 Bộ dưỡng da Laneige

Bạn quyết định lựa chọn món quà là bộ dưỡng da Laneige làm quà cho cô giáo của mình, bộ dưỡng da này gồm có water gel bank creamsữa tắm laneigemặt nạ mắt laneige eye sleeping mask, đây chắc chắn là món quà tuyệt vời đối với cô của bạn.

#7 Mặt nạ – sữa rửa mặt The Face Shop

Sữa Rửa Mặt The Face Shop

Bạn có thể lựa chọn bộ quà tặng này dành cho thầy cô của mình (vẫn là điều kiện thầy cô còn trẻ) nếu như chưa tìm được món quà nào khác thích hợp hơn. Bạn vẫn có thể mua sản phẩm tại link blog chia sẻ để mua được hàng chính hãng chất lượng.

Cùng xem: Top 06 sữa rửa mặt The Face Shop chuẩn không cần chỉnh

#8 Khăn quàng cổ

Món quà thích hợp với tất cả thầy cô và ở mọi độ tuổi, khi lựa chọn món quà này bạn hãy chú ý đến độ tuổi của thầy cô mình để có thể lựa chọn kiểu dáng và màu sắc thích hợp. Đây cũng được xem là món quà được rất nhiều bạn lựa chọn vì chúng mang một ý nhĩa rất lớn.

#9 Túi xách

Món quà dễ dàng cho bạn lựa chọn nhất, nếu thầy cô của bạn đang ở tuổi trung niên thì có thể lựa chọn kiểu dáng phụ hợp để mang đi dạy học, với thầy cô trẻ thì bạn có thể chọn mẫu có thể mang đi chơi hoặc đi tiệc,… gợi ý tuyệt vời dành cho những bạn đã đi làm.

Lời chúc 20/11 ngắn gọn ý nghĩa

1. “Cảm ơn cô đã đồng hành cùng em suốt những năm dưới mái trường cấp 2 thân yêu. Nhân ngày 20/11 em chúc cô của em thật nhiều sự khỏe, thật thành công trong việc dìu dắt các thế hệ học trò của mình”
  2. “Dù có là ai đi chăng nữa thì em vẫn mãi là đứa học trò bé bỏng của cô năm nào. Nhân ngày Nhà giáo Việt Nam em mong cô sẽ có thật nhiều sức khỏe và có thêm được nhiều lựa học trò ngoan – hiền – thành công”
  3. “Có thể thầy chẳng thể nhớ được em là đứa học sinh nào trong hàng trăm đứa học sinh mà thầy đã dìu dắt nên người. Những với em, thầy vẫn là một người hùng mà em nhớ mãi, nhân ngày 20/11 em chúc thầy của em sẽ thật dồi dào sức khỏe và thành công hơn nữa trong sự nghiệp trồng người”
  4. “Ngày Nhà giáo Việt Nam năm nay em không thể trở về trường để thăm thầy cô được, nhưng trong tim em vẫn luôn in đậm hình bóng của cô thầy, em chúc cô thầy của em sẽ mãi vui vẻ và có thật nhiều sức khỏe hơn nữa”
  5. “Với em những năm tháng được làm học sinh của cô là những năm tháng tuyệt vời nhất. Nhân ngày 20/11 em chúc cô sẽ ngày càng xinh đẹp và hạnh phúc với những gì mà cô đang có được, mãi yêu cô.”
  6. “Có thể khi đọc được lời chúc này thầy sẽ chẳng còn nhớ em là đứa học trò của khóa nào nữa, nhưng em vẫn mong thầy của em có một bầu trời sức khỏe và thật thành công trong sự nghiệp lái đò của mình”
  7. “Chúng em cứ mãi lớn và trưởng thành chỉ có thầy là vẫn ở dưới mái trường xưa để dìu dắt các thế hệ tiếp theo. Ngày 20/11 năm nay chúng em chẳng thể trở về trường để hàn huyên cùng thầy, nhưng chúng em vẫn luôn mong thầy có nhiều sức khỏe hơn nữa để có thể cống hiến thật nhiều cho sự nghiệp trồng người”
  8. “Chúng em giờ đây đã trưởng thành, mỗi đứa đều có một công việc cho riêng mình. Chỉ có cô vẫn ở đó dõi theo và tóc đã lấm tấm màu bạc. Nhân ngày Nhà giáo Việt Nam, thay mặt cả lớp gửi đến cô lời cảm ơn và yêu thương nhất”
  9. “Nếu có thể trở về khoảng thời gian của lứa tuổi học trò em vẫn mong được trở thành cô học trò bé nhỏ của cô để được yêu thương và che chở. Ngày 20/11 năm nay em gửi đến cô những lời chúc tốt đẹp nhất, mong cô sẽ không quên cô học trò này”
  10. “Gửi đến thầy, người đã đồng hành cùng lớp chúng em trong những ngày tháng cuối cấp 2 đầy ắp những kỷ niệm và tiếng cười. Thay mặt cả lớp, chúng thầy có sức khỏe thật dồi dào và luôn nhiệt huyết với nghề, lèo lái con đò đưa các thế hệ học sinh đến bến bờ thành công”

Nước Hoa Nữ Desinedance Thơm Lâu Cuốn Hút, Nước Hoa Nữ 2021

Tâm sự của cô Hồng trong 30 năm trong nghề

Nhân ngày Nhà giáo Việt Nam tôi có đôi lời tâm sự về nghề cầm tay trẻ của mình. Tôi tên là Hồng đang là giáo viên dạy môn Giáo dục công dân tại trường Gò vấp cơ sở 2, tôi vào nghề tính đến nay cũng đã được 30. Đối với một người làm giáo viên thì đó là khoảng thời gian không phải ngắn, đủ để có những trải nghiệm đối với nghề, đủ để có được những cảm xúc buồn vui cùng các thế hệ học trò.

Tôi vẫn nhớ ngày mới bắt đầu vào nghề còn bở ngỡ rất nhiều khi đứng trước đám học trò tinh nghịch để giảng dạy, và khoảng thời gian trước cũng chưa có điều kiện như bây giờ lớp học vẫn còn rất đơn sơ và số lượng học sinh cũng ít hơn rất nhiề nhưng vẫn vui vẻ và đầy ắp tiếng cười nói của các em.

Nếu ai đó hỏi điều vui nhất của tôi trong nghề là gì thì chắc chắn tôi sẽ trả lời rằng đó là nhìn các thế hệ học trò của mình lớn dần, trưởng thành và mỗi đứa đều có những thành công riêng. Số lượng học trò của tôi bây giờ rất nhiều nên tôi không còn nhớ được tên từng đứa, nhưng khi thấy mặt chúng chắc chắn có thể tôi vẫn có thể kể lại những kỷ niệm mà cô trò chúng tôi đã có nhau.

Đối với những người làm nghề giáo giống như tôi thì niềm vui nhất ngày 20/11 là được gặp lại những thế hệ học trò cũ của mình, nghe chúng kể những câu chuyện sau khi đã ra đời và ngồi lại cùng nhau ôn lại những câu chuyện cũ. Chỉ mong mình có thật nhiều sức khỏe để sống với nghề, mong các học trò của mình thật thành công và không quên trở về thăm trường cũ.

Nhân ngày nhà giáo Việt Nam, tôi chúng tất cả thầy cô trên mọi miền Tổ quốc được dồi dào sức khỏe và thành công hơn nữa trong sự nghiệp trồng người của chính mình.

Mong rằng bài viết này được Blog Prices, phần ít nhiều có thể giúp các bạn có thể lựa chọn cho mình được những món quà thật ý nghĩa, ấm áp để dành tặng cho quý thầy cô thân yêu của mình trong ngày Nhà giáo nhé.

Cám ơn bạn đã theo dõi!