Close sidebar
Tìm kiếm

Đăng nhập / Đăng ký

Mua sắm hoàn tiền!

Lotion mask là gì? Tác dụng của Lotion Mask trong làm đẹp?

Với những cô nàng chỉ mới bắt đầu học cách làm đẹp và chăm sóc da cho mình thì khái niệm Lotion mask sẽ còn khá xa lạ. Vậy Lotion mask là gì? lotion mask sẽ giúp gì trong việc chăm sóc da? Hãy cùng Blog Prices tham khảo bài viết này để được hiểu rõ hơn về khái niệm này các nàng nhé:

Lotion mask là gì?

Kem Dưỡng Ẩm Trắng Da Ha - Bioaqua.

Hiện tại, khái niệm này còn khá mới, blog gặp nhiều ở những dòng mỹ phẩm Nhật. Vậy lotion mask là gì? Nói đơn giản, lotion mask được hiểu một cách đơn giản là phương pháp chăm sóc da bằng cách sử dụng mặt nạ hoặc bông tẩy trang thấm cùng với lotion (dung dịch dưỡng ẩm) để đắp lên da trong khoảng thời gian 3 phút.

Ngoài ra, có người lại gọi bằng một cái tên khác là toner mask, tuy nhiên theo mình nghĩ thì gọi như vậy không đúng, vì người Nhật họ cho rằng toner là dạng sản phẩm thường ở dạng dưỡng ẩm không chứa cồn. Vì thế trong bài này mình vẫn dùng từ “lotion mask” cho dễ nhé!

→ Nguồn gốc Lotion mask

Lotion mask được xem là đứa con tinh thần của chuyên gia làm đẹp Chizu Saeki đến từ đất nước Nhật Bản. Phương pháp làm đẹp bằng lotion mask của bà được dựa vào những cách thức truyền thống của Nhật Bản kết hợp cùng với các cách làm đẹp của riêng mình.

→ Đôi nét về bậc thầy làm đẹp Chizu Saeki

Chizu Saeki là một trong những người tiên phong trong ngành chăm sóc da, làm đẹp mỹ phẩm từ nhiều công ty mỹ phẩm nổi tiếng như GuerlianChristain Dior. Bà luôn tìm nhiều hướng làm đẹp tốt nhất cho phái nữ, bà dành thời gian viết hơn 30 quyển sách hay về làm đẹp cho người phụ nữ Nhật cũng như phụ nữ trên trên toàn thế giới.

Lí do bà muốn đem lại nét đẹp “trẽ mãi không già cho phái đẹp” đó là vì bà gặp chuyện khi chồng bà qua đời khiến bà đau buồn, nhan sắc ngày càng tệ đi. Đó cũng là một trong những động lực to lớn để bà cải thiện nét đẹp cho chính mình và các chị em phụ nữ.

Nếu bạn để ý, mặc dù bà đã ngoài 70 tuổi nhưng trông vẫn như ở độ tuổi 4x. Đây cũng là một trong những thần tượng mà đội ngũ blog trangdiemphaidep yêu thích nhất. (Nguồn thông tin về bà được mình tham khảo ở nhiều website khác)

→ Lotion mask có tác dụng gì?

• Lotion mask có tác dụng tuyệt vời trong việc cấp nước cho da để da luôn được mềm mịn và căng bóng
  • Trong thành phần của lotion mask có chứa chất giúp dưỡng ẩm cho da rất tốt, chính vì thế mà giúp cải thiện làn da khô rất hiệu quả.
  • Giúp ngăn ngừa quá trình lão hóa ở da và ngăn chặn sự hình thành các nếp nhăn trên da mặt, bên cạnh đó còn làm se khít các lỗ chân lông ngăn ngừa bụi bẩn tốt hơn.

→ Làn da nào thích hợp sử dụng lotion mask?

Công dụng chính của lotion mask là cấp nước nhanh chóng cho da, chính vì thế mà phù hợp với tất cả các loại da: da khô, da dầu, … ngay cả với các bạn có làn da nhạy cảm vẫn có thể yên tâm sử dụng.

Hướng dẫn cách sử dụng lotion mask hiệu quả

Trước tiên bạn hãy chuẩn bị mặt nạ giấy hoặc bông tẩy trang, cùng với một chén nước nhỏ và loại lotion thích hợp với làn da của bạn, sau đó thực hiện các bước như sau:

Bước 1: Bạn hãy làm sạch da mặt của mình trước và cho mặt nạ hoặc bông tẩy trang của mình được ẩm đi bằng cách thấm vào nước sau đó vắt sạch nước chỉ để ở dạng ẩm.

Bước 2: Cho một lượng nhỏ vài giọt lotion vừa đủ dùng trong một lần vào chén nước sạch, rồi dùng dụng cụ sạch khuấy để hòa tan đều lotion trong nước.

Bước 3: Bạn tiến hành ngâm mặt nạ hoặc bông tẩy trang vào trong chén hỗn hợp để giúp thấm đều hơn, sau đó hãy đắp lotion mask lên mặt và giữ trên da mặt khoảng từ 3 phút.

Bước 4: Sau 3 phút bạn hãy tháo mặt nạ xuống và sử dụng các ngón tay để áp nhẹ vào da kết hợp với massage để các dưỡng chất được thấm sâu vào trong da hơn.

→ Top 03 loại Lotion mask nên dùng hiện nay

Blog chia sẻ cho bạn tham khảo 3 loại lotion mà mình nghĩ sẽ tốt dành cho các nàng ở Việt Nam. Ngoài ra, còn nhiều loại lotion khác khá tốt, nhưng mình sẽ dành để review trong một bài viết khác cụ thể hơn. Nào cùng tham khảo 3 lotion này nhé:

Hada Labo Lotion: Các sản phẩm lotion của Hada Labo đều có thành phần đơn giản và lành tính, nên rất thích hợp để bạn lựa chọn sử dụng cho mình.

Naturie Imju Skin Conditioner: Đây là sản phẩm lotion có xuất xứ từ Nhật Bản được rất nhiều cô nàng yêu thích, có thành phần chính được chiết xuất từ hạt ý dĩ giúp dưỡng ẩm, làm mềm mịn cho da.

Secret Key Starting Treatment Essence: Sản phẩm lotion được đánh giá lành tính đối với da, giúp dưỡng ẩm và chống lão hóa ở da.

→ 04 lưu ý để sử dụng Lotion mask hiệu quả

1. Bạn không nên đắp lotion mask trên da mặt hơn 3 phút, vì lotion mask khác với các mặt nạ chăm sóc da thông thường phải cần đến 15 phút để thấm sâu vào trong da. Với lotion mask chỉ cần 3 phút là có thể cung cấp hết dưỡng chất và độ ẩm cho da, nếu hơn 3 phút mặt nạ hoặc bông tẩy trang sẽ hút ngược lại độ ẩm từ da, đều này không tốt.
  2. Không nên đổ trực tiếp lotion vào mặt nạ hoặc bông tẩy trang, vì sẽ không đem lại kết quả tốt hơn mà còn làm lãng phí lotion, vì thế mà bạn nên làm ẩm mặt nạ hoặc bông tẩy trang trước.
  3. Cần lựa chọn kỹ lotion: Để chăm sóc da một cách tốt nhất và lotion được phát huy hết công dụng của mình bạn nên lựa chọn lotion thật kỹ. Bạn nên ưu tiên lựa chọn lotion của Hàn hoặc lotion của Nhật nhé.
  4. Bạn nên tiếp tục các bước chăm sóc da sâu khi đắp lotion mask xong: Lotion mask chủ yếu cung cấp nước và độ ẩm, dưỡng chất không chứa nhiều. Chính vì thế mà sau khi đắp lotion mask xong bạn cần thực hiện các bước chăm sóc da tiếp theo như thoa kem dưỡng ẩm hoặc serum,…

→ Lotion mask có thật sự tốt không?

Kem Dưỡng Ẩm Trắng Da Ha - Bioaqua.

Trong thành phần của lotion mask không chỉ có nước mà còn có Propylene Glycol, Glycerin,… những thành phần quan trọng giúp hút ẩm và giữ ẩm cho da. Lúc đắp lotion mask những chất này có thể dễ dàng đi sâu vào trong da hơn và cung cấp độ ẩm tốt hơn.

Nếu bạn sử dụng lotion tiếp xúc trực tiếp lên da thì các chất trong thành phần sẽ có sự tiếp xúc với lượng ẩm bên ngoài không khí, vì thế sẽ không cung cấp đủ nước và độ ẩm cho da, ngoài ra còn làm lãng phí lotion của bạn đấy.

Một số kiến thức bạn nên tham khảo:

Dimethicone là gì? Tác dụng của Dimethicone trong làm đẹp?

Toner là gì? Công dụng toner trong làm đẹp

Vậy là bạn đã biết rõ về lotion mask là gì chưa nào? Hi vọng bài viết này mà Blog Prices chia sẻ sẽ mang đến cho bạn những thông tin tuyệt vời về lotion mask, bạn có thể tìm hiểu và áp dụng vào để làm đẹp cho chính mình nhé. Nếu bạn có bất cứ thông tin gì cần tham khảo, tìm hiểu thì có thể comment, trao đổi với chúng tôi qua fanpage nhé!

Cám ơn bạn đã theo dõi!