Close sidebar
Tìm kiếm

Đăng nhập / Đăng ký

Mua sắm hoàn tiền!

[Giải đáp] BHA là gì? BHA có tác dụng ra sao?

BHA không còn quá xa lạ với các chị em chuyên sử dụng mỹ phẩm nữa, tuy nhiên  biết rõ về BHA có thể không nhiều. Chính vì thế để sử dụng BHA có hiệu quả chị em cần nắm bắt những thông tin sau. Hãy cùng blog tìm hiểu xem BHA là gì? Để bạn có thể hiểu các loại mỹ phẩm mình đang dùng có độ BHA như vậy đã tốt hay chưa? Nào chúng ta cùng tìm hiểu nhé!

BHA là gì?

BHA (Beta Hydroxy Acid) là một acid có gốc từ thiên nhiên, dễ dàng tan trong dầu và có tính tẩy nhẹ xuất hiện trong các mỹ phẩm sử dụng cho da.

Công dụng của BHA

Sau đây là một số công dụng chính của BHA mà bạn có thể tham khảo:

• Giúp tẩy các tế bào chết, loại bỏ những tế bào da chết chống hiện tượng lão hóa ở da, xóa bỏ những vết nhăn trên da mặt làm căng mịn da và độ trẻ của da cao.
  • Được sử dụng để điều trị các loại mụn và các vết thâm sẹo do mụn để lại bằng cách loại bỏ những chất bụi bẩn bám trên da, hạn chế mồ hôi dầu và kiểm soát lỗ chân lông.

Nên chọn mỹ phẩm có BHA như thế nào?

Trước khi bạn quyết định lựa chọn sử dụng sản phẩm có chứa BHA thì bạn nên xem làn da của mình thuộc loại nào để lựa chọn đem lại kết quả tốt:

Lựa chọn dựa trên nồng độ BHA

Việc lựa chọn mỹ phẩm dựa trên nồng độ BHA giúp cho bạn khi sử dụng không lo bị dị ứng và giúp quá trình sử dụng đem lại được kết quả như mong muốn, có 3 mức nồng độ để cho bạn lựa chọn:

• Nồng độ 1% BHA: Phù hợp cho những bạn có làn da nhạy cảm hoặc cực kỳ nhạy cảm. Nếu bạn lần đầu tiên sử dụng thì nên sử dụng chậm và với mức độ nhẹ để cho làn da của bạn quen với việc tiếp xúc mỹ phẩm có chứa BHA.
  • Nồng độ 2% BHA: được xem là hoàn hảo trong 1 sản phẩm dưới dạng exfoliant đem lại hiệu quả tuyệt vời cho làn da. Chính vì thế, bạn có thể lựa chọn nhiều dạng kết cấu cho sản phẩm có nồng độ 2% BHA để sử dụng. Nếu như bạn muốn làn da của mình nhanh chóng có được hiệu quả thì bạn nên chọn mỹ phẩm có chứa BHA 2% sẽ thấy được hiệu quả ngay.
  • Nồng độ 4% BHA: Đây được xem là nồng độ cao nhất của BHA trong 1 mỹ phẩm, sản phẩm chỉ thích hợp cho những bạn không có nhiều thời gian cho việc chăm sóc làn da của mình, trung bình mỗi tuần bạn chỉ nên sử dụng từ 1-2 lần. Những bạn lần đầu sử dụng thì không nên lựa chọn mỹ phẩm chứa nồng độ BHA cao như thế này.

Lựa chọn dựa trên kết cấu BHA

Trong mỗi loại mỹ phẩm kết cấu của BHA sẽ khác nhau và thích hợp với những làn da khác nhau như:

• Dạng liquid: Thuộc dạng lỏng gần như nước có độ thẩm thấu rất tốt nên thích hợp với nhiều làn da khác nhau. Chính vì thẩm thấu nhanh nên việc đẩy mụn và các bụi bẩn trong da cũng rất nhanh, đem lại hiệu quả nhanh chóng. Đối với dạng này bạn nên sử dụng bông thấm cotton hoặc cho vào lòng bàn tay rồi xoa đều lên mặt.

• Dạng gel: Có kết cấu của gel trong suốt, khi sử dụng có cảm giác rít nhưng thẩm thấu dần dần cho làn da mướt, loại này thích hợp nhất với những bạn có làn da dầu hoặc da mụn.

• Dạng lotion: Là dạng kem lỏng hiệu qua đem lại lâu hơn so với một số loại kết cấu khác, nhưng sử dụng vô cùng dịu nhẹ cho làn da của bạn mềm mịn, thích hợp cho mọi loại da và cho những bạn mới bắt đầu sử dụng.

Cần lưu ý gì khi dùng sản phẩm BHA

Khi sử dụng mỹ phẩm BHA bạn cần chú ý một số điều sau để đạt được hiệu quả:

• Nếu bạn chỉ mới bắt đầu sử dụng thì nên dùng loại có nồng độ BHA thấp để cho da dần thích ứng
  • Không nên sử dụng quá nhiều lần trong ngày để làn da nhanh chóng được cải thiện mà phải sử dụng có điều độ
  • Cần đọc hướng dẫn sử dụng trước khi sử dụng để xem có phù hợp với làn da của mình hay không.

Điểm khác nhau giữa BHA & AHA?

#1 AHA

• Hoạt động chủ yếu trên bề mặt da và dễ dàng hòa tan trong nước. Nó được ưu tiên sử dụng cho da khô, da bị tổn thương sẽ được cung cấp nước cho làn da được mát và mịn hơn.
  • Chức năng: Tẩy loại bỏ các tế bào chết trên da mặt bằng hòa tan keo giữ tế bào da với nhau, thúc đẩy quá trình sản xuất collagen, hạn chế được các vết nhăn trên da mặt và các vết nám theo thời gian.

#2 BHA

• Hoạt động trên bề mặt da và bên trong lỗ chân lông, dễ dàng hòa tan trong dầu nên thích hợp với những làn da nhờn ngoài ra còn giúp làn se khít lỗ chân lông.
  • Chức năng: BHA đi qua dầu làm tắc nghẽn các lỗ chân lông và giúp bình thường hóa lớp lót của lỗ chân lông góp phần hạn chế được quá trình phát triển của mụn, giúp chống viêm và kháng khuẩn, ngoài ra còn có chức năng làm dịu các vết đỏ dị ứng trên da mặt.

Điểm khác biệt lớn nhất giữa BHA và AHA là: sự xâm nhập sâu vào bên trong của BHA cao hơn so với AHA chỉ xâm nhập ở trên bề mặt của da mặt và chúng có những chức năng khác nhau.

Qua bài viết này bạn đã hiểu BHA là gì chưa nè?  Hi vọng rằng bài viết này sẽ giúp bạn hiểu hơn về BHA và đưa ra được cho mình sự lựa chọn thích hợp về mỹ phẩm để có được làn da đẹp theo thời gian. Nếu bạn có bất cứ thắc mắc gì thì cứ comment hoặc nhắn tin cho blog trên fanpage nhé. Chúc bạn có một làn da đẹp!

Cám ơn bạn đã theo dõi!