Close sidebar
Tìm kiếm

Đăng nhập / Đăng ký

Mua sắm hoàn tiền!

[Giải Đáp] BB Cream là gì? BB Cream có tác dụng gì?

BB Cream – Có ai nghe quen với thuật ngữ làm đẹp này chưa nè? Có thể  BB Cream là sản phẩm khá xa lạ với một số chị em không thường xuyên sử dụng mỹ phẩm. Tuy nhiên nó lại được giới chuyên môn về làm đẹp đánh giá rất cao và thường xuyên sử dụng trong việc trang điểm. Vậy BB Cream là gì? Hãy cùng Blog Prices tìm hiểu nhé!

BB Cream là gì?

Kem Che Khuyết Điểm - Bút Kem Che Khuyết Điểm Maycreate

BB Cream là cách viết tắt của Blemish Balm Cream, đây là loại kem nền dạng lỏng có chức năng che khuyết điểm rất tốt. Nguồn gốc xuất xứ của BB Cream là từ Đức do một bác sĩ chuyên về khoa liễu tạo ra với mong muốn giúp những khách hàng sau khi điều trị bằng laser có thể bảo về da của mình.

BB Cream có những chức năng tuyệt vời như che phủ tốt, làm cho làn da được đều khi trang điểm, giúp chống nắng cho làn da. Chính vì những chức năng ấy mà giúp cho BB Cream được nhiều chị em phụ nữ trên thế giới tin tưởng ưu tiên sử dụng hàng đầu.

Lưu ý: Bạn đừng nhầm lẫn với CC Cream, Foundation, Cushion nhé. Nếu chưa biết bạn có thể xem gợi ý ở cuối bài nhé!

BB Cream có tác dụng gì?

Hiện tại BB Cream có 6 công dụng chính, bạn có thể tham khảo để đưa ra quyết định phù hợp với nhu cầu của mình:

1. BB Cream được xem như là một loại kem trang điểm có tích hợp nhiều chức năng trong cùng một sản phẩm, có thể sử dụng để thay thế cho một số loại khác như: kem dưỡng da, kem lót, kem nền kể cả kem chống nắng.

2. Cung cấp một số loại vitamin như A, E, C giúp ngăn ngừa sự lão hóa da

3. Giúp lớp nền trang điểm được mềm mịn và sáng bóng

4. Góp phần cho khuôn mặt sau khi trang điểm vẫn giữ được nét tự nhiên

5. Cung cấp độ ẩm cho da, giúp da không bị khô nữa

6. Có khả năng che khuyết điểm rất chuẩn, sử dụng BB Cream để che loại khuyết điểm như thâm mụn, lỗ chân lông,…

Hướng dẫn cách sử dụng BB cream đúng cách

Để sử dụng BB Cream đem lại hiệu quả tốt nhất hoặc bạn lần đầu sử dụng BB Cream thì có thể thực hiện theo 4 bước sau:

Bước 1: Bạn nên rửa mặt của mình thật sạch bằng cách sử dụng sữa rửa mặt để giúp cho da mặt sáng bóng, loại bỏ những bụi bẩn bám trên da, sau đó sử dụng một ít nước hoa hồng để giúp cân bằng độ ẩm cho da.

Bước 2: Cho 1 lượng kem nhỏ tùy theo khuôn mặt và nhu cầu của mình vào mu bàn tay rồi dùng ngón tay xoa nhẹ. Tiếp theo bạn dùng đầu ngón tay để chấm kem lên các vị trí trên khuôn mặt như: trán, cằm, sống mũi, thái dương và hai bên má. Cuối cùng bạn dùng bàn tay xoa đều những chỗ chấm để kem có thể phủ hết khuôn mặt một cách đều và mịn.

Bước 3: Để tiếp tục bạn cho 1 lượng kem nhỏ ra mu bàn tay và dùng đầu ngón tay để chấm kem lên những vị trí khuất của khuôn mặt như: khóe miệng, bọng mắt, xung quanh mũi. Sau khi bôi xong thì bạn nên chú ý những vùng nám hoặc thâm mụn thì nên bôi kem thêm để giúp che được khuyết điểm đó, đặc biệt là những vết nhăn.

Bước 4: Để giúp cho việc trang điểm được hài hòa và không bị lộ liễu bạn nên chú ý phần cổ để tránh tình trạng màu da ở mặt và màu da ở cổ khác nhau. Vì vậy bạn nên bôi một ít kem vào phần cằm và cổ.

#1 Cách chọn BB Cream phù hợp với từng màu da

Mỗi bạn sẽ có thuộc những loại da khác nhau và không giống nhau, chính vì thế chúng tôi sẽ giới thiệu đến bạn cách chọn BB Cream cho 1 số loại da:

• Đối với loại da dầu: Bạn nên chọn BB Cream dành riêng cho da dầu để đem lại hiệu quả cho bạn một cách tốt nhất, hoặc chọn BB Cream loại thường không có chức năng dưỡng ẩm.
  • Da khô: Nên ưu tiên lựa chọn những loại kem dưỡng ẩm để có thể giúp da được mềm mại hơn nhờ được cung cấp chất dưỡng ẩm.
  • Loại da hỗ hợp: Nàng nên chọn BB Cream có chức năng cung cấp độ ẩm, không cần có chức năng cho da nhờn.

#2 Bí quyết giúp bạn chọn BB Cream phù hợp

Sau đây sẽ là một số bí quyết chúng tôi chia sẻ đến bạn, để bạn có thể tận dụng vào việc mua BB Cream của mình:

• Trước khi mua BB Cream bạn hãy chắc chắn làm sạch da của mình trước bằng việc rửa mặt, tẩy tế bào chết ở da và dưỡng ẩm cho da. Để khi thử màu BB Cream sẽ chính xác với màu da của bạn hơn.
  • Thử kem nền ở nơi có đầu đủ ánh sáng: Khi được cung cấp ánh sáng tốt bạn sẽ nhìn được màu kem phù hợp màu da của mình, để đưa ra được quyết định đúng, không phải nhìn nhầm màu do sự tác động của ánh sáng.

#3 BB cream có tốt không? Ưu nhược điểm?

Để biết được BB Cream có tốt hay không thì bạn có thể xem một số công dụng tuyệt vời mà BB Cream đem lại cho người dùng của mình như: Hỗ trợ cung cấp độ ẩm cho da, giúp da được màu tươi sáng, điều trị những vết thâm làm mờ đi khuyết điểm, luôn cho chị em xuất hiện một cách đẹp nhất.

Ngoài những điểm tốt trên thì, BB Cream còn tồn tại một số hạn chế nhỏ sẽ được khắc phục trong thời gian tới:

• Kem cung cấp được độ ẩm cho da nhưng không giữ độ ẩm cho da lâu được
  • Làn da sau khi kem để trang điểm thì trở nên dày hơn, làm mất đi 1 phần tự nhiên của gương mặt
  • Chị em rất khó khăn trong việc lựa chọn tông màu phù hợp với làn da của mình
  • Khi sử dụng thường xuyên thì có thể làm cho da bạn có xuất hiện mụn do tẩy tang không sạch hoặc kem làm khít các lỗ chân lông.
  • Trong sản phẩm không thể cùng chứa thành phần chống nắng và ngăn ngừa mụn trứng cá đây là một điểm khó khăn.

Tuy BB Cream còn một số ít hạn chế nhưng BB Cream vẫn sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời dành cho bạn.

Một vài lưu ý khi sử dụng BB Cream dành cho bạn

Kem Che Khuyết Điểm - Bút Kem Che Khuyết Điểm Maycreate

• Bạn chỉ nên sử dụng 1 lượng vừa đủ dùng, không nên sử dụng quá nhiều sẽ làm cho da mặt trở nên dày và mất đi vẻ tự nhiên. Trong trường hợp khác sẽ làm ảnh hưởng đến da mặt nặng nề như lên mụn, làm các lỗ chân lông bị se khít.
  • Khi sử dụng BB Cream thì có thể sử dụng một số dụng cụ hỗ trợ trang điểm như: cọ hoặc mút.
  • Nếu bạn có công việc hoặc đang đi chơi có tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời thì nên thoa một lớp kem chống nắng lên trước sau đó mới thoa BB Cream lên sau, để hạn chế làn da bị hư tổn
  • Khi bạn muốn trở lại mặc mộc thì nên tẩy trang thật kỹ bằng sữa rửa mặt hoặc nước tẩy trang để tránh trường hợp da bị khô, se khít lỗ chân lông và nặng hơn là lão hóa da

Có thể bạn muốn biết:

Vậy là các nàng đã hiểu BB Cream là gì chưa nào? Mong rằng bài viết này sẽ cung cấp được cho bạn nhiều thông tin về BB Cream. Ngoài ra, mình mong rằng bạn có lựa chọn đúng đắn khi sử dụng cách loại mỹ phẩm khác nhau nhé. Chúc bạn có làn da thật đẹp!

Cám ơn bạn đã theo dõi bài viết!